મુંબઇ: મહારાષ્ટ્રના મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરેએ સંકેત આપ્યો છે કે તેઓ સુધારેલા નાગરિકત્વ કાયદાની વિરુદ્ધ નથી, પરંતુ એનઆરસી અને એનઆરપીનો વિરોધ કરશે. પરંતુ ઉદ્ધવ ઠાકરેની મહારાષ્ટ્રમાં શિવસેનાની ભાગીદાર કોંગ્રેસ અને એનસીપી એનપીઆર અને એનઆરસી સહિત નાગરિકતા સુધારો કાયદાની વિરુદ્ધ છે. સમાચાર એજન્સી એએનઆઈ અનુસાર, ઉદ્ધવ ઠાકરેએ પાર્ટીના મુખપત્ર સામનાનો ઇન્ટરવ્યુ આપતા કહ્યું કે, સિટિઝનશિપ એમેન્ડમેન્ટ એક્ટ હેઠળ કોઈને પણ દેશની બહાર લઈ શકાય નહીં. આ સાથે તેમણે કહ્યું હતું કે જોકે તેઓ મહારાષ્ટ્રમાં એનઆરસી લાગુ કરવા દેશે નહીં, પરંતુ હિન્દુઓને તેમની નાગરિકતા સાબિત કરવી મુશ્કેલ બનશે.
મુખ્ય પ્રધાન ઠાકરેએ કહ્યું હતું કે ‘માત્ર મુસ્લિમો જ નહીં પરંતુ હિન્દુઓને પણ એનઆરસી હેઠળ તેમની નાગરિકતા સાબિત કરવામાં મુશ્કેલી પડશે. તેથી હું એનઆરસીને અહીં આવવાની મંજૂરી આપીશ નહીં. એએનઆઈના જણાવ્યા અનુસાર, ઠાકરેનો પક્ષના નેતા અને સમાના સંપાદક સંજય રાઉતે ઇન્ટરવ્યુ લીધો છે.

નાગરિકત્વ કાયદાને લઈને દેશના ઘણા ભાગોમાં વિરોધ પ્રદર્શન થઈ રહ્યા છે. દેશની રાજધાની દિલ્હીના ઘણા ભાગોમાં ઘણા દિવસોથી લોકો દેખાવો પર બેઠા છે. તે જ સમયે પોલીસે રવિવારે રાત્રે જામિયા મીલીયા ઇસ્લામીયા યુનિવર્સિટીની બહાર બે દુષ્કર્મ કરનારાઓની કથિત ગોળીબારની ઘટનામાં પોલીસે ગુનો નોંધ્યો છે. આ ઘટનામાં કોઈ જાનહાની થઈ નથી. જામિયા કોઓર્ડિનેશન કમિટી (જેસીસી) ના એક નિવેદનમાં, સુધારેલા નાગરિકત્વ કાયદા (સીએએ) નો વિરોધ કરવા માટે બનાવવામાં આવેલા યુનિવર્સિટીના વિદ્યાર્થીઓ અને ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓના જૂથના નિવેદનના અનુસાર હુમલો કરનારા લાલ મોટરસાયકલ પર આવ્યા હતા. નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે એક બદમારે લાલ જાકીટ પહેરી હતી.

એક વરિષ્ઠ પોલીસ અધિકારીએ જણાવ્યું કે હત્યાના પ્રયાસનો કેસ ભારતીય દંડ સંહિતા અને સશસ્ત્ર અધિનિયમની સંબંધિત કલમો હેઠળ નોંધવામાં આવ્યો છે અને તપાસ ચાલુ છે. આ જ અઠવાડિયામાં જામિયા નગરમાં ફાયરિંગની આ ત્રીજી ઘટના છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે શાહીન બાગ વિસ્તારમાં સીએએ વિરુદ્ધ વિરોધ પ્રદર્શન દરમિયાન શનિવારે 25 વર્ષીય યુવકને હવામાં ગોળી વાગી હતી. તેની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. આ પહેલા ગુરુવારે સીએએ વિરોધી વિરોધીઓ પર એક વ્યક્તિએ ફાયરિંગ કરી હતી જેમાં જામિયા મીલીયા ઇસ્લામીયાનો વિદ્યાર્થી ઘાયલ થયો હતો.

સીએએ અને એનઆરસી અંગે સીએમ ઉદ્ધવ ઠાકરેનું નિવેદન, કહ્યું – તે માત્ર મુસ્લિમો ને જ નહીં, પણ હિન્દુઓ ને પણ … was originally published on News4gujarati