પ્લેસેન્ટા એટલે મેલું અને ગર્ભાશય ચોંટી ગયું હોવાથી ઓપરેશન કર્યા બાદ 15 યુનિટ રક્ત આપીને બીજું જીવન આપ્યું

સુરત મહારાષ્ટ્રના પાલઘર જિલ્લાની એક સગર્ભા મહિલાને પ્લેસેન્ટા એટલે મેલું અને ગર્ભાશય ચોંટી ગયું હોવાથી નવી સિવિલ હોસ્પિટલના ગાયનેક વિભાગમાં ડૉક્ટરો તેની જટીલ સર્જરી કરી હતી. જેથી માતા અને નવજાત બાળકીની જિંદગી બચાવી લીધી હતી. બાદ હાલત ગંભીર હોવાથી રક્ત ચઢાવ્યું અને ડૉક્ટરોએ તેની સારવાર આઈસીયુ વોર્ડમાં 15 દિવસના વેન્ટિલેટર પર અને 7 દિવસ વાજો પ્રેશર સપોર્ટ પર ભરતી કરીને તેની સારવાર કરી હતી.

નવી સિવિલ હોસ્પિટલથી પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર મહારાષ્ટ્રના પાલઘર જિલ્લામાં રહેતી 28 વર્ષીય ગર્ભવતી શબાના ફારૂક અન્સારીને તકલીફ હોવાથી દહાણુની ખાનગી હોસ્પિટલમાં બાદમાં વલસાડની હોસ્પિટલથી વધુ સારવાર માટે જાન્યુઆરીના છેલ્લા અઠવાડિયામાં બીપી સુરત નવી સિવિલ હોસ્પિટલમા દાખલ કરાઈ હતી. 

ગાયનેક વિભાગના ડૉકટરોએ શબાનાનું પરીક્ષણ કરી તપાસ કરતા ખબર પડી હતી કે તેને પ્લેસેન્ટા એટલે કે મેલું અને ગર્ભાશયની કોથળી એક સાથે ચોંટેલી જોવા મળી હતી. આવી તકલીફને લીધે શબાના અને તેના આવનાર બાળક માટે જીવનું જોખમ હતું. જેથી તારીખ 28મી જાન્યુઆરીએ ગાયનેક વિભાગના ડૉ. અંજની શ્રીવાસ્તવ અને ડૉ. કેદાર ત્રિવેદી સહિતના ડૉક્ટરની ટીમે શબાનાનું જટીલ ઓપરેશન બે કલાક સુધી કર્યું હતું. તે ઓપરેશનથી ડૉકટરોએ નવજાત બાળકીને જન્મ આપ્યો હતો. નવજાતનું વજન આશરે 2 કિલો હોવાનું કહેવામાં આવે છે.

ઓપરેશન પહેલાથી શબાનાની હાલત ખૂબ નાજુક હતી અને ઓપરેશન દરમિયાન લોહી વહી ગયું હતું. જનરેટરની હાલત ગંભીર થઇ ગઇ હતી. આવા સંજોગોમાં ડૉક્ટર ગાયનેક આઈસીયુમાં 22 દિવસ સુધી દાખલ કરવામાં આવી હતી. જેમાં તેમણે પંદર દિવસ વેન્ટિલેટર મુકવામા આવ્યા હતા. બાદમાં તેની તબિયતમાં સુધારો આવવા માંડ્યો હતો જ્યાં 3 દિવસ પહેલા શબાનાને વોકલ વોર્ડમાંથી રજા આપવામાં આવી છે. જેથી તેના પરિવારજનોમાં ખુશી છવાઈ ગઈ હતી અને તેઓએ વોર્ડના ડૉકટરો અને સ્ટાફને મીઠાઇઓ ખવડાવી હતી.

15 યુનિટ રક્ત ચલણ દ્વારા જીવન બચાવે છે

સિવિલના ગાયનેક વિભાગના ડૉક્ટરોએ જણાવ્યું હતું કે ઓપરેશન પહેલા શબાનાને લોહીના એકમની વ્યવસ્થા કરીને વધુ પડતા લોહી વહેવાની સંભાવનાને કારણે ગોઠવવામાં આવી હતી. 

ઓપરેશન થિયેટરમાંથી બહાર નીકળ્યા બાદ તેમને ઓબી આઇસીયુમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. 22 દિવસની લાંબી સારવાર દરમિયાન શબાનાને વેન્ટિલેટર પર ડૉકટરોએ 15 દિવસ અને વાજો પ્રેશર સ્પોર્ટમાં સાત દિવસ માટે દાખલ કર્યાં હતાં. આ દરમિયાન શબાનાને 15 યુનિટ રક્ત આપવામાં આવ્યું હતું. તેમાં 7 પીસીવી, 4 પ્લેટલેટ અને 4 એફએફપી લોહી ચઢાવવામાં આવ્યું હતું.

ગાયનેક અને મેડિસિન ડૉક્ટરોએ આપેલી સારવારથી મહિલાને નવી જિંદગી મળી

નવી સિવિલના ગાયનેક વિભાગના ડૉક્ટરોની ટીમે સર્જરી કરી યોગ્ય સારવાર શરૂ કરી હતી જ્યારે તેને શ્વાસ લેવામાં અને બ્લડ પ્રેશરની તકલીફ હોવાથી મેડિસિન વિભાગે ડૉક્ટર અશ્વિનભાઈ વસાવાએ સારવાર શરૂ કરી હતી. આખરે બંને વિભાગના ડૉક્ટરોએ યોગ્ય સારવાર આપવાથી તેને નવી જિંદગી મળી હતી.

દક્ષિણ ગુજરાતી વિવિધ હોસ્પિટલમાંથી આવેલા જટિલ દર્દીઓને એક જગ્યાએ અલગ અલગ પ્રકારની સારવાર મળી રહે છે. ગાયનેક આઈસીયુ ગર્ભવતી મહિલા માટે આશીર્વાદરૂપ સાબિત થઈ રહી હોવાનું ડૉક્ટરે જણાવ્યું હતું.

સુરત નવી સિવિલ હોસ્પિટલમાં ડૉક્ટરોએ ઓપરેશન કરી માતા અને નવજાત શિશુની જિંદગી બચાવી was originally published on News4gujarati