ડબ્લ્યુએચઓ વેબસાઇટ પર અને તમારી રાષ્ટ્રીય અને સ્થાનિક જાહેર આરોગ્ય અધિકારી દ્વારા, કોવિડ -19 ફાટી નીકળવાની નવીનતમ માહિતીથી વાકેફ રહો. કોવિડ -19 હજુ પણ ચીનમાં મોટાભાગના લોકોને અન્ય દેશોમાં કેટલાક ફાટી નીકળવાની અસર કરી રહી છે. મોટાભાગના લોકો જે ચેપગ્રસ્ત બને છે તે હળવી બીમારીનો અનુભવ કરે છે અને સ્વસ્થ થાય છે, પરંતુ તે અન્ય લોકો માટે વધુ ગંભીર હોઇ શકે છે. તમારા સ્વાસ્થ્યની સંભાળ રાખો અને નીચે આપેલ કાર્ય દ્વારા અન્યનું રક્ષણ કરો:

વારંવાર તમારા હાથ ધોવા

આલ્કોહોલ આધારિત હેન્ડ રબ સાથે તમારા હાથને નિયમિત અને સારી રીતે સાફ કરો અથવા સાબુ અને પાણીથી ધોઈ લો.

કેમ? તમારા હાથને સાબુ અને પાણીથી ધોવા અથવા આલ્કોહોલ આધારિત હેન્ડ રબનો ઉપયોગ કરવાથી તમારા હાથ પરના વાયરસનો નાશ થાય છે.

સામાજિક અંતર જાળવશો

જાતે અને ખાંસી અથવા છીંક આવે છે તે કોઈપણ વચ્ચે ઓછામાં ઓછું 1 મીટર (3 ફુટ) અંતર જાળવવું.

કેમ? જ્યારે કોઈને ઉધરસ આવે છે અથવા છીંક આવે છે, ત્યારે તેઓ તેમના નાક અથવા મોંમાંથી નાના પ્રવાહી ટીપાં છાંટતા હોય છે જેમાં વાયરસ હોઈ શકે છે. જો તમે ખૂબ નજીક છો, તો તમે ટીપાંમાં શ્વાસ લઈ શકો છો, જેમાં COVID-19 વાયરસનો સમાવેશ થાય છે જો ખાંસી કરનાર વ્યક્તિને આ રોગ છે.

આંખો, નાક અને મો ને સ્પર્શ કરવાનું ટાળો

કેમ? હાથ ઘણી સપાટીઓને સ્પર્શ કરે છે અને વાયરસ પસંદ કરી શકે છે. દૂષિત થઈ ગયા પછી, હાથ તમારી આંખો, નાક અથવા મોંમાં વાયરસ સ્થાનાંતરિત કરી શકે છે. ત્યાંથી, વાયરસ તમારા શરીરમાં પ્રવેશી શકે છે અને તમને બીમાર બનાવી શકે છે.

શ્વસન સ્વચ્છતાનો અભ્યાસ કરો

ખાતરી કરો કે તમે અને તમારી આસપાસના લોકો, શ્વસનક્રિયાની સારી સ્વચ્છતાને અનુસરો. આનો અર્થ એ છે કે જ્યારે તમે ખાંસી અથવા છીંક લેશો ત્યારે તમારા વાળ અને કોષથી તમારા મોં અને નાકને ઢાંકી દો. પછી વપરાયેલી પેશીઓનો તાત્કાલિક નિકાલ કરો.

કેમ? ટીપું વાયરસ ફેલાવે છે. શ્વાસની સારી સ્વચ્છતાને અનુસરીને તમે તમારા આસપાસના લોકોને શરદી, ફ્લૂ અને કોવિડ -19 જેવા વાયરસથી સુરક્ષિત કરો છો.

જો તમને તાવ, ઉધરસ અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય તો વહેલા તબીબી સંભાળ લેવી

જો તમને બીમારી લાગે તો ઘરે જ રહો. જો તમને તાવ, ઉધરસ અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય, તો તબીબી સહાય મેળવો અને અગાઉથી ફોન કરો. તમારી સ્થાનિક આરોગ્ય સત્તાના નિર્દેશોનું પાલન કરો.

કેમ? રાષ્ટ્રીય અને સ્થાનિક અધિકારીઓ પાસે તમારા ક્ષેત્રની પરિસ્થિતિ વિશેની અદ્યતન માહિતી હશે. અગાઉથી ક Callલ કરવાથી તમારા આરોગ્ય સંભાળ પ્રદાતા ઝડપથી તમને યોગ્ય આરોગ્ય સુવિધા તરફ દોરી શકે છે. આ તમારું રક્ષણ કરશે અને વાયરસ અને અન્ય ચેપના ફેલાવાને રોકવામાં પણ મદદ કરશે.

જાગૃત રહો અને તમારા હેલ્થકેર પ્રદાતા દ્વારા આપવામાં આવેલી સલાહનું પાલન કરો

COVID-19 વિશે નવીનતમ વિકાસ પર માહિતગાર રહો. તમારા આરોગ્ય સંભાળ પ્રદાતા, તમારી રાષ્ટ્રીય અને સ્થાનિક જાહેર આરોગ્ય અધિકારી અથવા તમારા એમ્પ્લોયર દ્વારા આપેલી સલાહનું પાલન કરો કે કેવી રીતે તમારી જાતને અને અન્ય લોકોને COVID-19 થી સુરક્ષિત રાખવી.

કેમ? રાષ્ટ્રીય અને સ્થાનિક અધિકારીઓ પાસે તમારા વિસ્તારમાં COVID-19 ફેલાયેલ છે કે કેમ તે અંગેની અદ્યતન માહિતી હશે. તમારા ક્ષેત્રના લોકોએ પોતાને બચાવવા માટે શું કરવું જોઈએ તે અંગે સલાહ આપવા તેઓને શ્રેષ્ઠ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે.

પોતાને અને અન્ય લોકોને બીમાર થવાથી બચાવો

નવા કોરોનાવાયરસ સામે મૂળભૂત રક્ષણાત્મક પગલાં was originally published on News4gujarati