રશિયન સ્પેસ એજન્સીના રોકેટનો ઉપરનો ભાગ અવકાશમાં ફૂટ્યો છે. હવે તેમાંથી નીકળતો કચરો પૃથ્વીની કક્ષામાં ફેલાયો છે. 8 મેના રોજ રશિયન રોકેટ હિંદ મહાસાગર ઉપર તૂટી પડ્યું અને તેના 65 ટુકડાઓ પૃથ્વીની ફરતે ફરી રહ્યા છે. આ ટુકડાઓ ઉપગ્રહોને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે

રશિયન અવકાશ એજન્સી રોસ્કોસ્મોસના જણાવ્યા અનુસાર, આ રશિયન રોકેટનું નામ ફ્રેગિએટ-એસબી છે, જેણે રશિયન સેટેલાઇટ સ્પેક્ટર-આરને અવકાશમાં 2011 માં મૂક્યું હતું. તે રશિયાનો જાસૂસ ઉપગ્રહ હતો. પરંતુ તેણે ગયા વર્ષે કામ કરવાનું બંધ કરી દીધું હતું.

રોસકોસ્મોસે કહ્યું કે 8 મી મેના રોજ ભારતીય સમય મુજબ સવારે 10.30 થી 11.30 ની વચ્ચે રોકેટ હિંદ મહાસાગરની ઉપર ક્યાંક તૂટી ગયો હતો. હવે તેનો કચરો પૃથ્વીની કક્ષામાં તરતો હોય છે. રશિયન એજન્સી તપાસ કરી રહી છે કે રોકેટના કેટલા ભાગ તૂટી ગયા છે.

તે જ સમયે, યુ.એસ.ના યુ.એસ. 18 સ્પેસ કંટ્રોલ સ્ક્વોડ્રોને કહ્યું છે કે તે રોકેટના ભંગાણ પછી 65 ટુકડાઓ જોઇ ચૂક્યું છે, જે પૃથ્વીની પરિભ્રમણ કરતા ઉપગ્રહો માટે જોખમી સાબિત થઈ શકે છે. આ લોકો આ 65 ટુકડાઓની દિશા અને ગતિ વગેરેને શોધી રહ્યા છે.

https://platform.twitter.com/widgets.js

યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસા અને યુરોપિયન સ્પેસ એજન્સી ઇએસએ પણ આ રોકેટના કચરાને રશિયા પાસેથી શોધી રહી છે. જેથી તેમના ઉપગ્રહોને કોઈ જોખમ ન પડે. જો તેઓ કરી શકે, તો તેઓ તેમના ઉપગ્રહોની દિશા બદલી શકે છે.

યુરોપિયન અવકાશ એજન્સી ઇએસએ આગામી પાંચ વર્ષમાં અવકાશ કચરાથી તેના ઉપગ્રહોને બચાવવા માટે ટેકનોલોજી પર 3271 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરવાની યોજના ધરાવે છે. આમાંનું એક મિશન એવું છે કે ઉપગ્રહો હવે કામ કરશે નહીં, તેમને ખેંચીને અંતરની જગ્યામાં જવું પડશે અથવા ભ્રમણકક્ષાથી અલગ થવું પડશે.

યુરોપિયન અવકાશ એજન્સી અનુસાર 1957 થી 5450 રોકેટ અવકાશમાં છોડવામાં આવ્યા છે. પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં 8950 ઉપગ્રહો સ્થાપિત કરાયા હતા. તેમાંથી 5000 હજી જગ્યામાં છે. 1950 હજી પણ કાર્યરત છે.

વિજ્ઞાનીઓ પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં માત્ર 2.23 લાખ કચરો ગણી શક્યા છે. 1957 થી, લગભગ આ કચરો સ્થળો 500 જગ્યામાં એકબીજા અથવા કેટલાક ઉપગ્રહ સાથે ટકરાઈ છે, વિસ્ફોટ થઈ છે અથવા તૂટી છે.

વિશ્વની અવકાશ એજન્સીપૃથ્વીની ઉપરના ભ્રમણકક્ષામાં રહેલા કચરાને સાફ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. તેમને કેવી રીતે ઘટાડવું જેથી ભવિષ્યના મિશન, ઉપગ્રહો અને અવકાશ મથકોને જોખમ ન પડે.

હિંદ મહાસાગર ઉપર અવકાશમાં રશિયન રોકેટ તૂટયું, સેટેલાઇટને ટુકડાઓનો ભય! was originally published on News4gujarati