કોરોના વાયરસના આ વાતાવરણમાં પણ, ચીન તેની નકારાત્મક વિરોધી વાતથી દૂર નથી. તેણે વિશ્વમાં સૌથી વધુ ટોચ પર 5 જી નેટવર્ક સ્થાપિત કર્યું છે. વિશેષજ્ઞો ચિંતિત છે. નિષ્ણાતો દાવો કરે છે કે ચીન 5 જી નેટવર્ક દ્વારા ભારત સહિત ઘણા પડોશી દેશો પર નજર રાખી શકે છે. આવી ઘણી અન્ય ક્રિયાઓ કરી શકાય છે જે જોખમી સાબિત થઈ શકે છે.

ચીનમાઉન્ટ એવરેસ્ટ પર 5300 મીટર અને 5800 મીટરની ઊંચાઈ એ 5જી ઇન્ટરનેટ નેટવર્ક સ્થાપિત કર્યું છે. એવરેસ્ટ પર ત્રણ 5જી નેટવર્ક સ્ટેશનો બનાવવામાં આવ્યા છે. ત્રીજું સ્ટેશન 6500 મીટરની ઊંચાઈ એ બનાવવામાં આવ્યું છે. આ ચાઇના મોબાઈલ અને હ્યુઆવેઇ કંપની દ્વારા કરવામાં આવ્યું છે.

ચીને દાવો કર્યો છે કે હવે એવરેસ્ટ પર 1 જીબી પ્રતિ સેકન્ડની ઇન્ટરનેટ સ્પીડ મળશે. એવું માનવામાં આવે છે કે એવરેસ્ટ પર ત્રણ 5 જી નેટવર્ક સ્ટેશન બનાવવા માટે ચીને આશરે 20 4.20 લાખ અથવા 3.17 કરોડ ખર્ચ કર્યા છે.

https://platform.twitter.com/widgets.js

બેઇજિંગમાં ટેલિકોમ નિષ્ણાત જિયાંગ લેગાંગે કહ્યું હતું કે, માઇનસ તાપમાનમાં નેટવર્ક કેવી રીતે કાર્ય કરશે તે કહેવું મુશ્કેલ છે. કારણ કે આ તાપમાને, ફાઇબર કેબલ્સ તૂટી જશે. પરંતુ, ચાઇના મોબાઈલના પ્રવક્તા જિયાંગે કહ્યું કે અમે આ સમસ્યાનો ઇલાજ શોધીને એક સ્ટેશન બનાવ્યું છે.

જવાહરલાલ નહેરુ યુનિવર્સિટીના ચાઇનીઝ સ્ટડીઝના પ્રોફેસર શ્રીકાંત કોંડાપલ્લીએ ન્યૂઝ એજન્સી એએનઆઈને જણાવ્યું હતું કે ચીન હંમેશાં તિબેટ અને એવરેસ્ટ પરની સ્થિતિને મજબૂત બનાવવાનો પ્રયાસ કરે છે. એવરેસ્ટ અત્યંત દુર્ગમ છે અને ચીન દ્વારા ભાગ્યે જ તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. ત્યાંથી આરોહી ચઢતા નથી.

કોંડાપલ્લીએ એમ પણ કહ્યું હતું કે ચીને એવરેસ્ટ પર 5 જી નેટવર્ક લગાવ્યું છે. તે દરિયાની સપાટીથી હજારો મીટરની ઊંચાઈ એ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું છે. આ એક વિવાદાસ્પદ પગલું છે કારણ કે તે આખા હિમાલયને તેના નિયંત્રણમાં લાવી શકે છે. ચીન આના માધ્યમથી ભારત, બાંગ્લાદેશ અને મ્યાનમાર પર નજર રાખી શકે છે.

ચીને દાવો કર્યો છે કે તે માઉન્ટ એવરેસ્ટ પર 5 જી નેટવર્ક સ્થાપિત કરી રહ્યું છે જેથી વૈજ્ઞાનિક સંશોધન થઈ શકે, પર્વત પર હવામાન મોનિટરિંગ અને વાતચીત થઈ શકે.

https://platform.twitter.com/widgets.js

માઉન્ટ એવરેસ્ટ પર મોટાભાગના પ્રવાસીઓ અને પર્વતારોહકો નેપાળથી પ્રવાસ કરે છે. હવે તકનીકીની મદદથી ચીન તિબેટમાં હાજર એવરેસ્ટના ભાગને વિકસિત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. કદાચ ભવિષ્યમાં આ ચીન પોતાના વતી પ્રયાસ કરશે અને નેપાળને એવરેસ્ટમાં ભળી દેશ

શ્રીકાંત કોન્ડોપલ્લીએ કહ્યું કે ચીનમાં 5 જી નેટવર્ક સ્ટેશનમાં લશ્કરી ઉપકરણો છે. આ ભારત, બાંગ્લાદેશ અને મ્યાનમાર માટે જોખમી સાબિત થઈ શકે છે. કારણ કે ચીન સૈન્ય આ ઉપકરણોનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરશે, તેનો અનુમાન લગાવવું મુશ્કેલ છે

ચીને માઉન્ટ એવરેસ્ટ પર અડ્ડો બનાવ્યો, 5G ટેક્નોલોજી થી ઘણા દેશો પર નજર રાખશે was originally published on News4gujarati