નિષ્ણાંતે કહ્યું – યુએસમાં 80 હજાર લોકોનાં મોત નથી, સાચી આંકડો 1.6 લાખ હોઈ શકે છે

નિષ્ણાતોએ ચેતવણી આપી છે કે અમેરિકામાં કોરોના વાયરસને કારણે મૃત્યુ પામનારા લોકોની સંખ્યા સત્તાવાર સંખ્યાથી બમણી થઈ શકે છે. યુનિવર્સિટી ઓફ ટેક્સાસના સમાજશાસ્ત્રના પ્રોફેસર માર્ક હેવાર્ડ મૃત્યુ દર અંગે યુ.એસ. સેન્ટર ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ (સીડીસી) ને સલાહ આપે છે. તેમણે ખુદ સત્તાવાર આંકડા પર સવાલ ઉઠાવ્યા છે.

પ્રોફેસર માર્કે ઈન્ડિપેન્ડન્ટને આપેલા ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું છે કે અમેરિકામાં કોરોના વાયરસને કારણે તેણે 1.6 મિલિયન લોકોની હત્યા કરી દીધી છે. તેમણે કોરોનાના મૃતકોની વાસ્તવિક સંખ્યા વિશે જણાવ્યું હતું કે તે સત્તાવાર આંકડાથી બમણો થઈ શકે છે. રવિવાર સવાર સુધીના સત્તાવાર માહિતી મુજબ અમેરિકામાં કોરોનાથી આશરે 80,308 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે.

યુ.એસ. માં, 13 લાખથી વધુ લોકોને સત્તાવાર રીતે કોરોનાથી ચેપ લાગ્યો છે. તે વિશ્વના અન્ય કોઈ પણ દેશમાં ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યા કરતા વધુ છે. સમગ્ર વિશ્વમાં 41 લાખથી વધુ લોકોને ચેપ લાગ્યો છે.

જો કે, પ્રોફેસર માર્કે એમ પણ કહ્યું હતું કે કોરોનાથી મૃત્યુનાં સાચા આંકડા શોધવાનું ખૂબ મુશ્કેલ છે. પરંતુ તેમણે કોરોના ચેપગ્રસ્ત લોકોના કેસો બહાર આવવામાં વિલંબનો ઉલ્લેખ કર્યો.

પ્રોફેસર માર્કે કહ્યું કે જે પુરાવા બહાર આવ્યા છે તેના પરથી એવું લાગે છે કે હજારો ગંભીર રીતે બીમાર લોકો સારવાર લેવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. જેમ કે હૃદયની નિષ્ફળતા, સ્ટ્રોક અને કેન્સરવાળા બીમાર લોકો. કારણ કે લોકોને લાગે છે કે તેઓ કોરોનાથી ચેપ લાગશે.

નિષ્ણાતોએ યુ.એસ. માં કેસના પરીક્ષણ અને અહેવાલની પદ્ધતિના અભાવને કારણે મૃત્યુઆંક અંગે પણ પ્રશ્નો ઉભા કર્યા છે.

નિષ્ણાંતોએ ચિંતા પણ વ્યક્ત કરી છે કે દેશમાં મૃત્યુનાં કારણોની તપાસ માટે રાષ્ટ્રીય ધોરણ નથી. ઘણા રાજ્યોમાં લોકડાઉન ખોલવાના પ્રયાસો થઈ રહ્યા છે ત્યારે અમેરિકામાં કોરોનાથી થતા મૃત્યુની સંખ્યા પર સવાલો ઉભા થઈ રહ્યા છે.

નિષ્ણાંતે કહ્યું – યુએસમાં 80 હજાર લોકોનાં મોત નથી, સાચી આંકડો 1.6 લાખ હોઈ શકે છે was originally published on News4gujarati