કોરોના વાયરસને દૂર કરવા માટે, વિશ્વભરમાં ઘણી દવાઓનો પ્રયાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે. વિશ્વની આશા હવે દવાઓ પરના આ પરીક્ષણો પર નિર્ધારિત છે. દરમિયાન, સીએસઆઈઆર (CSIR) (વૈજ્ઞાનિક અને સંશોધન પરિષદ) ની 2 દવાઓના ટ્રાયલ માટે મંજૂરી મળી ગઈ છે. આ ઉપરાંત આયુર્વેદની 4 દવાઓ પણ ટ્રાયલ મોડ માટે મોકલવામાં આવી રહી છે.

ભારતના ડ્રગ કંટ્રોલર જનરલે કોરોનાની બે દવાઓની અજમાયશ માટે સીએસઆઈઆરને મંજૂરી આપી દીધી છે. આમાંથી, પ્રથમ દવા ફેવિપીરવીર છે અને બીજી દવા નામ આપવામાં આવ્યું છે ફાયટો-ફાર્માસ્યુટિકલ. ફાવિપીરવીરનો ઉપયોગ ફ્લૂની સારવાર માટે જાપાન અને ચીન જેવા દેશોમાં થાય છે.

આ દવાઓ કોરોના સામે અસરકારક હોઈ શકે છે. આ સિવાય ફાયટો-ફાર્માસ્યુટિકલ નામની બીજી દવા છોડમાંથી કાઢવામાં આવી છે. આ બંને દવાઓ કોરોના સામેના યુદ્ધમાં આશાની નવી કિરણ બની ગઈ છે. ફવીપીરવીર ટ્રાયલ આવતા સાડા મહિનામાં પૂર્ણ થઈ શકે છે.

આ સિવાય સીએસઆઇઆર અને આયુષ મંત્રાલય કેટલીક આયુર્વેદિક દવાઓ પર મળીને કામ કરી રહ્યા છે જે કોરોના સામેની લડતમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારીને દર્દીઓને આરામ આપે છે. આ ચાર દવાઓ છે-
અશ્વગંધા, યષ્ટીમાધુ એટલે કે મુલ્લાઇથી, ગુડુચી પીપાલી એટલે કે ગિલોય અને આયુષ-64.

આ ચારેયની સુનાવણી આરોગ્ય કર્મચારીઓ અને જેઓ ઉચ્ચ જોખમવાળા ક્ષેત્રમાં છે તેમના પર કરવામાં આવશે. આ સમગ્ર અધ્યયનમાં આઇસીએમઆરને તકનીકી સહાય પણ મળશે. દેશભરની વિવિધ સંસ્થાઓ આ ચાર દવાઓના ઉપયોગ અને તેના પરિણામો પર નજર રાખશે. તેની અજમાયશ પૂર્ણ થવા માટે બેથી ચાર મહિનાનો સમય લાગી શકે છે.

સીએસઆઇઆરના ડાયરેક્ટર જનરલએ શુક્રવારે કહ્યું કે, ‘આયુષ, સીએસઆઇઆર અને આઈસીએમઆર ત્રણેય એજન્સીઓ સાથે મળીને આ ક્લિનિકલ ટ્રાયલ કરવા જઈ રહ્યા છે. આયુર્વેદ દેશની પરંપરા માટે ખૂબ જ ગર્વની વાત છે. આયુર્વેદ અને આધુનિક વિજ્ઞાન ના આધારે, કોરોના સામે વહેલી તકે કોઈ સમાધાન શોધી કાઢવું જોઈએ.

હાલમાં, કોરોના દર્દીઓમાં વિવિધ લક્ષણો અને તેમની તીવ્રતા અનુસાર, વિવિધ રોગોમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી દવાઓનો જ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, આયુર્વેદિક દવાઓની અજમાયશ પણ નવી દિશા બતાવી શકે છે.

વિશ્વભરના ડોકટરો કોરોના ઉપચાર માટે રસી અને દવાઓ શોધવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. ઇઝરાઇલથી ઇટાલીના વૈજ્ઞાનિકો અને સંશોધનકારો, કોરોનાની સંભવિત સારવાર અને લક્ષણો વિશે દરરોજ નવી માહિતી આપી રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં, લોકો ભારતમાં ફેવિપીરવીર દવાઓની ક્લિનિકલ ટ્રાયલ જોશે.

ફવીપીરવીરને સલામત દવા ગણાવતાં શેખર મંડે કહ્યું કે તેની ટ્રાયલ બે મહિનામાં પૂરી થવાની સંભાવના છે. તેમણે કહ્યું, “જો ડ્રગ ટેસ્ટ સફળ થાય છે, તો ટૂંક સમયમાં લોકો પોસાય તેવા ભાવે દવા મેળવી શકશે.”

ફેવિપીરવીર એટલે શું?

ફેવિપીરવીર એવિગન બ્રાન્ડ હેઠળ વેચાય છે. તે એન્ટીવાયરલ દવા છે જે જાપાન અને ચીનમાં ઈન્ફલ્યુએન્ઝાની સારવાર માટે વપરાય છે. અન્ય ઘણા વાયરલ ચેપની સારવાર માટે પણ તેનો અભ્યાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે.

કોરોના ખતમ કરવા માં આ 2 દવાઓ કેટલી અસરકારક છે? ભારતમાં ટ્રાયલ મંજૂરી was originally published on News4gujarati