મંગળના નમૂનાઓ પૃથ્વી પર જીવલેણ વાયરસને જન્મ આપી શકે છે!


કોરોના વાયરસના વિનાશથી વૈજ્ઞાનિકો ને અન્ય ગ્રહો પર જીવન શોધી રહ્યા છે. યુએસ સ્પેસ રિસર્ચ એજન્સી અને વૈજ્ઞાનિકો એ ચેતવણી આપી છે કે અન્ય ગ્રહોથી લાવવામાં આવેલા નમૂનાઓ પૃથ્વી પર નવા વાયરસનું જોખમ વધારે છે. નિષ્ણાંતોએ મંગળથી પૃથ્વી પરના નમૂનાઓ લાવવા વિશે પણ ચેતવણી આપી છે.

સ્ટેન્ડફોર્ડ યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર સ્કોટ હબબર્ડે જણાવ્યું હતું કે, “મંગળથી લાવવામાં આવેલા માટીના નમૂનાઓ પૃથ્વી પર એક નવા ખતરનાક વાયરસ ને દાવત આપી શકે છે. તેથી, મંગળથી પરત ફરતી વખતે ‘ગ્રહ સંરક્ષણ’ ધ્યાનમાં રાખવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

સ્કોટ હબબર્ડે કહ્યું, ‘મારા મતે, લાખો વર્ષ જુની મંગળની ખડકો ચોક્કસપણે એક સક્રિય જીવન સૂત્ર હશે જે પૃથ્વીને સંક્રમિત કરી શકે છે. નમૂના આવ્યા પછી તેને અલગ પાડવું જોઈએ, જ્યાં સુધી તે સાબિત ન થાય ત્યાં સુધી તેમાં ઇબોલા વાયરસ જેવું કોઈ ભય નથી.

તેમણે કહ્યું કે, અન્ય ગ્રહોથી પૃથ્વી પર નમુના પાછા આપનારા અવકાશયાત્રીઓને પણ અલગ રાખવા જોઈએ. જેમ કે ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવેલા પ્રથમ એપોલો મિશન પછી કરવામાં આવ્યું હતું. અવકાશયાત્રીઓ સિવાય, અવકાશયાત્રીઓ માટેનો પ્રોટોકોલ પણ હોવો જોઈએ.

મિશન પરના રોકેટ્સ અને તમામ ઉપકરણોને રાસાયણિક સફાઇ પ્રક્રિયામાં મૂકવા જોઈએ. વળી, આ બધી ચીજોને વધુ તાપે રાખવી જોઈએ.

ગયા વર્ષે ફક્ત નાસાના વહીવટી અધિકારી જિમ બ્રાયડેંસ્ટેઇને 2024 સુધીમાં ચંદ્ર પર અને 2030 સુધીમાં મંગળ પર મોકલવાના મિશનનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો. ઘણા વૈજ્ઞાનિકો લાલ ગ્રહના નમુનાઓને પૃથ્વી માટેનું જોખમ માનતા નથી, જોકે આજ સુધી કોઈ વૈજ્ઞાનિકે આ દલીલ સાબિત કરી નથી.

નાસા ઉપરાંત રશિયા અને ચીન પણ મંગળ પર મિશન મોકલવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે. ચીન અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ 2030 થી 2032 વચ્ચે મંગળ પર મિશન મોકલવાનું વિચારી રહ્યા છે. કેટલાક સમયે, એવા અહેવાલો પણ આવ્યા હતા કે નાસા યુરોપિયન એજન્સી સાથે મંગળ પર એક મિશન મોકલી શકે છે

મંગળના નમૂનાઓ પૃથ્વી પર જીવલેણ વાયરસને જન્મ આપી શકે છે! was originally published on News4gujarati

Comments are closed.

Blog Stats

  • 517,433 hits
%d bloggers like this: