વિચિત્ર જીવો સમુદ્રની અંદર રહે છે. એક અલગ દુનિયા ત્યાં સ્થાયી થઈ ગઈ છે. તાજેતરમાં જ વિશ્વના પ્રખ્યાત અંડરવોટર ફોટોગ્રાફરે સમુદ્રની નીચે આવા દુર્લભ પ્રાણીનો વીડિયો બનાવ્યો હતો, જે ભાગ્યે જ જોવા મળે છે. આ પ્રાણી ચમકે છે અને તે જોઈને એવું લાગે છે કે દેવદૂત, દેવદૂત સમુદ્રની અંદર ફરતો હોય છે. ચાલો જાણીએ શ્વેત સમુદ્રના આ વિચિત્ર પ્રાણી વિશે …

આ પ્રાણીનું નામ સી એન્જલ છે. તેને ક્લેડ જીમ્નોસોમાતા પણ કહેવામાં આવે છે. ગ્રીક ભાષામાં, જિમ્નોનો અર્થ નગ્ન છે. સોમા એટલે શરીર. તેનું શરીર એટલું પારદર્શક છે કે આંતરિક અવયવો સ્પષ્ટ દેખાય છે.

આ વખતે એલેક્ઝાંડર સેમેનોવે સી-એન્જલનો ફોટો લીધો છે. એલેક્ઝાંડર પાણીની અંદર ફોટોગ્રાફી કરે છે. તેને વિશ્વ વિખ્યાત અંડરવોટર ફોટોગ્રાફર એન્ટોનિયો પેરિસ દ્વારા ટ્વીટ કરવામાં આવ્યું હતું. એન્ટોનિયોએ લખ્યું છે કે એલેક્ઝાંડર રશિયાની બર્ફીલી સફેદ સમુદ્ર માછલીની તસવીરો લેવા ડાઇવ લઈ રહ્યો હતો જ્યારે સી એન્જલ તેની સામે આવ્યો. તેણે તેની તસવીરો પણ લીધી અને 23 સેકંડનો વીડિયો પણ બનાવ્યો.

https://platform.twitter.com/widgets.js

આ વીડિયોની તસવીરોમાં તે સ્પષ્ટ દેખાઈ રહ્યું છે કે આ સમુદ્ર-દેવદૂત દરિયામાં એકલા તરવાની મજા લઇ રહ્યો હતો. સી-એન્જલ્સ ખૂબ જ નાના અને અવિચારી છે. જ્યારે તેઓ તરતા હોય છે, ત્યારે તેઓ પ્રકાશ ઉત્સર્જન કરે છે. એવું લાગે છે કે તેના માથા પર તાજ ધરાવતો એક દેવદૂત ભટકતો હોય છે.

જીવવિજ્ઞાન ની ભાષામાં, તે ટેરોપોડ્સના સબઅર્ડર હેઠળ આવે છે. તેમને સામાન્ય રીતે સી-બટરફ્લાય પણ કહેવામાં આવે છે. તેમની લંબાઈ ખૂબ મોટી નથી. તેઓ 5 સે.મી. તેમનું શરીર જેલીની જેમ પારદર્શક છે.

સી-એન્જલ એક કલાકમાં 354 મીટર તરી શકે છે. તેઓ ખૂબ જ દુર્લભ છે. તે ફક્ત બર્ફીલા વિસ્તારો હેઠળ સમુદ્રના ગરમ ભાગોમાં જોવા મળે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તે જ્યાં પણ રહે છે, તે એક સંપૂર્ણ વસાહત બનાવે છે. એક ઘન મીટરમાં 300 સમુદ્ર-એન્જલ્સ છે.

સમુદ્ર-એન્જલ્સ મોટે ભાગે ધ્રુવીય વિસ્તારોની સમુદ્ર ખડાનો માં, દરિયાઈ બરફની નીચે અથવા વિષુવવૃત્તની નીચે જોવા મળે છે. તેમને શિકાર કરવાની રીત ખૂબ જ અલગ છે.

કેટલાક સી-એન્જલ્સ હુમલો અને હુમલો કરે છે. કેટલાક શાંતિથી બેસે છે અને ખોરાકની રાહ જુએ છે. જ્યારે કેટલાક એવા છે જે શિકારનો પીછો કરે છે. તેઓ મોટે ભાગે પોતાને કરતા નાના પ્રાણીઓ ખાય છે. આશ્ચર્યજનક બાબત એ છે કે તેમનું પાચન તેમના ખોરાક પર આધારિત છે.

ઘણી વખત લોકો સી-એન્જલ્સ વિશે મૂંઝવણમાં આવે છે કે તે જેલીફિશ નથી. પરંતુ ચાલો અમે તમને જણાવીએ કે સી-એન્જલ્સનું જીવવિજ્ inાનમાં 5 પરિવારોમાં વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યું છે. સફેદ સમુદ્રનું પાણી શિયાળામાં બરફ બની જાય છે. અહીં તાપમાન માઈનસ 16 સુધી જાય છે.

રશિયાના વ્હાઇટ સીમાં જોવા મળી ‘જલપરી ‘ જેવી વિચિત્ર પ્રાણી was originally published on News4gujarati