શું તમે જાણો છો કે ઉત્તર ધ્રુવ સતત તેનું સ્થાન બદલી રહ્યું છે. હા … તે સાચું છે. છેલ્લા 120 વર્ષોમાં, તેણે લગભગ 7 હજાર કિલોમીટરનું અંતર કાપ્યું છે. તે દર વર્ષે 50 થી 60 કિલોમીટરની ઝડપે આગળ વધી રહી છે. તે કેનેડાથી રશિયા નજીક સાઇબિરીયા પહોંચ્યું છે. પરંતુ તે ભૌગોલિક ઉત્તર ધ્રુવ નથી. જે સ્થળાંતર કરે છે તેને ચુંબકીય ઉત્તર ધ્રુવ કહેવામાં આવે છે.

ઉત્તર ધ્રુવ કેનેડા નજીક 1900 માં હતું, જે 2020 માં સાઇબિરીયા પહોંચી ગયો છે. યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસા અને વિશ્વભરના ભૂસ્તરશાસ્ત્રીઓ ઉત્તર ધ્રુવમાં થઈ રહેલા આ પરિવર્તનથી આશ્ચર્યચકિત છે. તેમની પાસે આ પરિવર્તન સમજાવવા માટે કોઈ કારણ નથી.

પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ઉત્તર ધ્રુવ ખસી પડવાની ગતિમાં લગભગ ચાર ગણો વધારો થયો છે. 1990 માં, તે દર વર્ષે 0 થી 15 કિલોમીટરની ઝડપે આગળ વધી રહી હતી. પરંતુ છેલ્લી સદીમાં, તેની ગતિ દર વર્ષે 50 થી 60 કિલોમીટર વધી છે.

જેટ પ્રોપલ્શન લેબોરેટરી નાસાના વૈજ્ઞાનિક સુરેન્દ્ર અધિકારીએ કહ્યું કે અમે નોંધ્યું છે કે ઉત્તર ધ્રુવ ક્ષીણ થઈ રહ્યો છે. પરંતુ તમારે ગભરાવાની જરૂર નથી. તે મેગ્નેટિક ઉત્તર ધ્રુવની વાત કરી રહ્યું છે. તે ભૌગોલિક ઉત્તર ધ્રુવ નથી.

ચુંબકીય ઉત્તર ધ્રુવની સ્લાઇડને લીધે માણસોને કોઈ નુકસાન થશે નહીં. કારણ કે છેલ્લા 7.80 લાખ વર્ષોમાં તે લગભગ 183 વખત બદલાઈ ગયું છે. તેમાં કેટલીક સમસ્યાઓ આવી શકે છે, જીપીએસ દ્વારા મુસાફરી કરવી, હવાઈ ટ્રાફિકનું નિયંત્રણ કરવું અથવા ઉપગ્રહોની સ્થિતિમાં ફેરફાર કરવો.

ભૌગોલિક ઉત્તર ધ્રુવ ચુંબકીય ઉત્તર ધ્રુવથી અલગ છે. ઉત્તર ધ્રુવમાં ચુંબકીય પરિવર્તન થાય છે કારણ કે પૃથ્વીમાં ગલન લાવાના પ્રવાહમાં 3000 કિ.મી.ની અંદર ફેરફાર થાય છે. જેમ જેમ પૃથ્વીની અંદરનો ભાગ બદલાશે, તેમ પૃથ્વીનું ચુંબકીય ક્ષેત્ર બદલાશે.

પૃથ્વીની અંદર અને બહાર ચુંબકીય ક્ષેત્રમાં પરિવર્તન લાવવું સામાન્ય માણસના જીવનમાં ફરક પડતું નથી. પરંતુ જે પણ વૈજ્ઞાનિક તકનીકો ધ્રુવો અને ચુંબકીય ક્ષેત્ર પર આધારિત છે, તે તેમને અસર કરે છે. જેમ કે – જીપીએસ, હવાઈ ટ્રાફિક, ઉપગ્રહોની ગતિ, મોબાઇલ ફોન કનેક્ટિવિટી, રેડિયો સિગ્નલ, સંરક્ષણ સંચાર પ્રણાલી વગેરે.

1830 માં, સંશોધક જેમ્સ ક્લાર્ક રોસે સૌ પ્રથમ ચુંબકીય ઉત્તર ધ્રુવની ગતિ શોધી કાઢી. તે પહેલા ભૌગોલિક ઉત્તર ધ્રુવથી ખૂબ દૂર હતું. પરંતુ 2017 માં તે ભૌગોલિક ઉત્તર ધ્રુવની ખૂબ નજીક આવી ગઈ.

લીડ યુનિવર્સિટીના વૈજ્ઞાનિક અને ભૂસ્તરશાસ્ત્રી ડો.પીલ લિવરમોર અને તેમની ટીમ છેલ્લા 20 વર્ષથી સતત ચુંબકીય ઉત્તર ધ્રુવનું સેટેલાઇટ મેપિંગ કરી રહ્યું છે. ડૉ ફિલે કહ્યું કે તે કહેવું મુશ્કેલ છે કે તે ક્યારેય પાછો આવશે કે નહીં. અથવા તે આખી પૃથ્વીની આસપાસ ફરતો રહેશે.

‘ઉત્તર ધ્રુવ’ તેના સ્થાનથી આગળ વધી રહ્યો છે, કેનેડાથી સાઇબિરીયા પહોંચ્યો was originally published on News4gujarati