900 વર્ષ પહેલાં ચંદ્ર મહિનાઓથી ગુમ હતો, હવે તે ગુમ થવાનું કારણ છે


તમે કથાઓમાં સાંભળ્યું જ હશે કે ચંદ્ર ગાયબ થઈ ગયો. ઘણી રાત સુધી દેખાયો ના હતો. પરંતુ તે વાસ્તવિકતામાં એકવાર પણ બન્યું છે. જ્યારે ઘણા મહિનાઓથી ચંદ્ર પૃથ્વી પરથી દેખાતો ન હતો. આ ઘટના લગભગ 910 વર્ષ જૂની છે. પરંતુ આવું કેમ થયું, વૈજ્ઞાનિકોએ હવે તેનું કારણ શોધી કાઢયું છે. તે પણ વર્ષોના સખત અને મુશ્કેલ સંશોધન પછી. ચાલો જાણીએ શા માટે મહિનાઓથી ચંદ્ર ગુમ રહ્યો હતો?

910 વર્ષ પહેલાં ઘણા મહિનાઓથી પૃથ્વી પર માત્ર રાત હતી. દિવસનો પ્રકાશ જાણીતો હતો, પણ ચંદ્ર તે રાત્રે દેખાતો ન હતો. રાત કાળી દેખાઈ. આવું પૃથ્વીના કારણે થયું. આ વાતથી વૈજ્ઞાનિકો ને પણ આશ્ચર્ય થયું.

સ્વિટ્ઝરલેન્ડ જીનીવા યુનિવર્સિટીના વાઈઘનિકો ને ખબર પડી કે આવું કેમ થયું? તેમણે મળી આવ્યું કે 1104 માં આઇસલેન્ડના જ્વાળામુખી હેક્લામાં ભયંકર વિસ્ફોટ થયો. આ પછી, તેમાં નાના વિસ્ફોટો સતત ચાલુ રહ્યા. તેનો રિપોર્ટ સાયન્સ મેગેઝિન નેચરમાં પણ પ્રકાશિત થયો છે.

જ્વાળામુખી હેક્લાના આ વિસ્ફોટોથી સલ્ફર ગેસ અને રાખનો મોટો જથ્થો ઉત્પન્ન થયો. શિયાળાને કારણે પવન ઝડપથી ઓગળી રહ્યો હતો. ધીરે ધીરે ચાર વર્ષોમાં તેના અવશેષઓ એ પૃથ્વી ને આવરી લે છે. ત્યાં શું હતું, પૃથ્વીની આજુબાજુ અંધકાર.

1108 થી 1113 સુધી, દિવસમાં થોડો પ્રકાશ ઘણા મહિનાઓથી પૃથ્વી ઉપર જાણીતો હતો. પણ રાત અંધારું આવતી. પૃથ્વીના કોઈ પણ ખૂણા પરથી ચંદ્ર દેખાતો ન હતો. વૈજ્ઞાનિકો એ તેનો અભ્યાસ કરવા માટે ખૂબ જ મહેનત કરવી પડશે.

વૈજ્ઞાનિકોએ ચંદ્રની ગેરહાજરી શોધવા માટે એન્ટાર્કટિકા, ગ્રીનલેન્ડ અને અન્ય કેટલાક સ્થળોએ જમીનની નીચે બરફ અને જમીનના સ્તરોની તપાસ કરવી પડી હતી. બરફના સ્તરોની તપાસમાં તે સમયથી સલ્ફરના કણો જણાયા હતા.

હવે જાણો કે આ હેકલા જ્વાળામુખી છેવટે શું છે. હેકાલા જ્વાળામુખીને નરકનું દ્વાર કહેવામાં આવે છે. આને કારણે, સલ્ફર કણોનો એક સ્તર સમગ્ર વિશ્વમાં રચાયો હતો. જેનો પુરાવો આજે પણ મળી આવે છે.

હેક્લા જ્વાળામુખી આઇસલેન્ડની દક્ષિણમાં સ્થિત છે. તે આઇસલેન્ડના થોડા સક્રિય જ્વાળામુખીમાંનું એક છે. વર્ષ 874 થી અત્યાર સુધી, તે લગભગ 20 વખત ભયાનક રીતે ફાટી ગયું છે. છેલ્લે 26 ફેબ્રુઆરી 2000 ના રોજ તેને ફાડી નાખવામાં આવી હતી.

આ જ્વાળામુખી સામાન્ય રીતે બરફથી ઢંકાયેલો હોય છે. તેની ઊંચાઈ 4882 ફૂટ છે. હેકાલા જ્વાળામુખી ખૂબ જ લાંબી જ્વાળામુખી પર બનાવવામાં આવ્યું છે. એટલે કે, આની નીચે 5.5 કિ.મી. લાંબી પટ્ટી છે જે લાવાથી ભરેલી છે. અથવા તેના બદલે તે એક લાંબી ખીણ છે. ઊંડાઈ ખીણની સપાટીથી 4 કિલોમીટર દૂર છે. તેમાં ફક્ત લાવા છે.

જ્યારે તે 1104 માં ફાટી ગયું હતું, ત્યારે તેની રાખ થોડા દિવસોમાં આઇસલેન્ડનો અડધો ભાગ ઢંકાઈ ગઈ હતી. એટલે કે 55 હજાર ચોરસ કિલોમીટરના વિસ્તારમાં, ફક્ત રાખ હતી. તેના ગામો લવ અને મેગમાં સળગ્યાં હતાં. અથવા રાખ તેમના પર જમા થઈ ગઈ છે.

900 વર્ષ પહેલાં ચંદ્ર મહિનાઓથી ગુમ હતો, હવે તે ગુમ થવાનું કારણ છે was originally published on News4gujarati

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Blog Stats

  • 517,407 hits
%d bloggers like this: